Google WWW Blog e4thai www.e4thai.com

รายชื่อผู้นำ 10 ประเทศอาเซียน ในรอบ 300 ปีที่ผ่านมา - rulers.org

Rulers

สวัสดีครับ

     ที่เว็บ www.rulers.org  เขารวบรวมรายชื่อของผู้นำทุกประเทศในโลกนี้ในรอบประมาณ 300 ปีที่ผ่านมา ผมเห็นว่ามีประโยชน์มาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับการศึกษารายชื่อผู้นำของประเทศเพื่อนบ้านอาเซียนซึ่งเราจะเข้าร่วมเป็น AEC อีกไม่กี่วันนี่แล้ว เมื่อนำทั้ง 10 ประเทศมาดูผาด ๆ ผมได้ข้อสังเกตเล็ก ๆ น้อย ๆ ดังนี้

1)ทุกประเทศในอาเซียน ยกเว้นประเทศไทย เคยตกเป็นอาณานิคมของประเทศอื่นมาแล้วทั้งสิ้น บางประเทศ เช่น ฟิลิปปินส์ อินโดนีเซีย เป็นเมืองขึ้นมาหลายร้อยปี และเกมการล่าเมืองขึ้นนี้ ในขณะที่ไทยหลุดรอดจากการล่า แต่ไทยก็ไปล่าเขาอยู่เหมือนกัน ตามที่บันทึกไว้ที่เว็บไซต์นี้  เกี่ยวกับประเทศลาว

       1779 -1782       Thai occupation

       1828                annexation by Thailand

       1887                French colony

2)ผมมีข้อสังเกตเล็ก ๆ น้อย ๆ  คือ ตำแหน่งผู้นำประเทศในอาเซียน ต่างกันอยู่บ้าง คือ

มีประธานาธิบดีอย่างเดียว -  อินโดนีเซีย, ฟิลิปปินส์, เมียนมาร์

มีนายกรัฐมนตรีอย่างเดียว -   กัมพูชา, มาเลเซีย, ไทย

มีทั้งประธานาธิบดี และนายกรัฐมนตรี – ลาว, สิงคโปร์, เวียดนาม

มีสุลต่าน – บรูไน, มาเลเซีย

มีกษัตริย์ – ไทย, กัมพูชา,

3)ท่านที่เกิดมามีชีวิตหลายสิบปีแล้ว และได้ติดตามข่าวต่างประเทศอยู่บ้าง จะรู้สึกเหมือนผมบ้างหรือเปล่าก็ไม่ทราบ คือผมรู้สึกว่าประเทศไทยในยุคร่วมสมัยนี้ใช้ผู้นำประเทศ คือ ตำแหน่ง นายกรัฐมนตรีเปลืองมาก, มากกว่าประเทศเพื่อนบ้านอาเซียนทุกประเทศ  ท่านวิเคราะห์เอาเองแล้วกันครับว่าทำไมถึงใช้เปลือง

เอาละครับ เชิญคลิกเข้าไปดูรายชื่อผู้นำ 10 ประเทศอาเซียน ในรอบ 300 ปีที่ผ่านมาได้ที่ลิงค์ข้างล่างนี้ครับ

Brunei 

Cambodia

Indonesia 

Laos         

Malaysia

Myanmar

Philippines

Singapore 

Thailand

Vietnam

ถ้าท่านต้องการทราบชื่อผู้นำของประเทศอื่น ๆ ก็เข้าไปหาได้เลยครับ ที่นี่

Countries and territories: 

Ab-Am - An-Az - Ba-Bo - Br-Bu - Ca-Ce - Ch - Ci-Co - Cr-Cz - D - E - F - Ga-Gi - Go-Gu - H - I - JK - L 

Ma - Me-My - Na-Ne - Ni-O - Pa-Pe - Ph-Pu - QR - Sa - Se-So - Sp-Sy - T - U - VW - YZ -

ผมขอทิ้งท้ายด้วยรายชื่อนายกรัฐมนตรีเมืองไทยที่บอกว่าใช้เปลือง ข้างล่างนี้ครับ

Prime ministers
10 Dec 1932 - 24 Jun 1933  Phya Manopakornnitithada           (b. 1884 - d. 1948)
24 Jun 1933 - 26 Dec 1938  Phya Phaholphonphayuhasena         (b. 1889 - d. 1958)
26 Dec 1938 -  1 Aug 1944  Plaek Pibulsongkram (1st time)     (b. 1897 - d. 1964)
 1 Aug 1944 - 17 Jul 1945  Khuang Aphaiwong (1st time)        (b. 1902 - d. 1968)
31 Aug 1945 - 17 Sep 1945  Thawi Bunyaket                     (b. 1904 - d. 1971)
17 Sep 1945 - 31 Jan 1946  Seni Pramoj (1st time)             (b. 1905 - d. 1997)
31 Jan 1946 - 24 Mar 1946  Khuang Aphaiwong (2nd time)        
24 Mar 1946 - 23 Aug 1946  Pridi Banomyong                    
23 Aug 1946 -  9 Nov 1947  Thawan Thamrongnawasawat           (b. 1901 - d. 1988)
10 Nov 1947 -  8 Apr 1948  Khuang Aphaiwong (3rd time)         
 8 Apr 1948 - 17 Sep 1957  Plaek Pibulsongkram (2nd time)      
21 Sep 1957 -  1 Jan 1958  Pote Sarasin                       (b. 1905 - d. 2000)
 1 Jan 1958 - 20 Oct 1958  Thanom Kittikachorn (1st time)     (b. 1911 - d. 2004)
20 Oct 1958 -  8 Dec 1963  Sarit Thanarat                     (b. 1908 - d. 1963)
                           (acting to 10 Feb 1959)
 8 Dec 1963 - 14 Oct 1973  Thanom Kittikachorn (2nd time)     
                           (acting to 9 Dec 1963; chairman National Executive Council
                           26 Nov 1971 - 18 Dec 1972)
14 Oct 1973 - 27 Feb 1975  Sanya Thammasak                    (b. 1907 - d. 2002)
27 Feb 1975 - 17 Mar 1975  Seni Pramoj (2nd time)             (s.a.)
17 Mar 1975 - 20 Apr 1976  Kukrit Pramoj                      (b. 1911 - d. 1995)
20 Apr 1976 -  6 Oct 1976  Seni Pramoj (3rd time)             
 6 Oct 1976 - 23 Nov 1980  Sa-ngad Chaloryu                   (b. 1915 - d. 1980)
                           (chairman Administration Reform Council; from 20 Oct 1977,
                           chairman Revolutionary Council; from 12 Nov 1977,
                           chairman National Policy Council)
 8 Oct 1976 - 20 Oct 1977  Thanin Kraivichien                 (b. 1927)
12 Nov 1977 -  3 Mar 1980  Kriangsak Chomanan                 (b. 1917 - d. 2003)
 3 Mar 1980 -  4 Aug 1988  Prem Tinsulanonda                  (b. 1920)
 4 Aug 1988 - 23 Feb 1991  Chatichai Choonhavan               (b. 1922 - d. 1998)
23 Feb 1991 -  7 Mar 1991  Sunthorn Kongsompong               (b. 1931? - d. 1999)
                           (chairman National Peacekeeping Council)
 7 Mar 1991 -  7 Apr 1992  Anand Panyarachun (1st time)       (b. 1932)
 7 Apr 1992 - 24 May 1992  Suchinda Kraprayoon                (b. 1933)
24 May 1992 - 10 Jun 1992  Meechai Ruchupan (acting)          (b. 1938)
10 Jun 1992 - 23 Sep 1992  Anand Panyarachun (2nd time)       
23 Sep 1992 - 13 Jul 1995  Chuan Leekpai (1st time)           (b. 1938)
13 Jul 1995 -  1 Dec 1996  Banharn Silpa-archa                (b. 1932)
 1 Dec 1996 -  9 Nov 1997  Chavalit Yongchaiyudh              (b. 1932)
 9 Nov 1997 -  9 Feb 2001  Chuan Leekpai (2nd time)            
 9 Feb 2001 - 19 Sep 2006  Thaksin Shinawatra                 (b. 1949)
 5 Apr 2006 - 23 May 2006    Chidchai Vanasatidya             (b. 1946)
                             (acting for Thaksin)
19 Sep 2006 -  1 Oct 2006  Sonthi Boonyaratkalin              (b. 1946)
                           (leader of Democratic Reform Council)
 1 Oct 2006 - 29 Jan 2008  Surayud Chulanont                  (b. 1943)
29 Jan 2008 -  9 Sep 2008  Samak Sundaravej                   (b. 1935 - d. 2009)
 9 Sep 2008 -  2 Dec 2008  Somchai Wongsawat                  (b. 1947)
                           (acting to 18 Sep 2008)
 2 Dec 2008 - 15 Dec 2008  Chaovarat Chanweerakul (acting)    (b. 1936)
15 Dec 2008 -  8 Aug 2011  Abhisit Vejjajiva                  (b. 1964)
 8 Aug 2011 -              Yingluck Shinawatra (f)            (b. 1967)

 

พิพัฒน์

This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

Add comment

เชิญแสดงความคิดเห็นด้วยถ้อยคำที่สุภาพ

Security code
Refresh

Google
Search WWW Search Blog e4thai Search www.e4thai.com